Tuyên truyền, phổ biến pháp luật tỉnh Lai Châu

http://pbgdpl.laichau.gov.vn


Quyền dùng tiếng nói và chữ viết của người dân tộc thiểu số được quy định như thế nào trong Hiến pháp?

Trả lời: Khoản 3 Điều 5 Hiến pháp năm 2013 quy định: “Ngôn ngữ quốc gia là tiếng Việt. Các dân tộc có quyền dùng tiếng nói, chữ viết, giữ gìn bản sắc dân tộc, phát huy phong tục, tập quán, truyền thống và văn hóa tốt đẹp của mình.” Điều 42 Hiến pháp năm 2013 quy định: “Công dân có quyền xác định dân tộc của mình, sử dụng ngôn ngữ mẹ đẻ, lựa chọn ngôn ngữ giao tiếp.” Theo quy định trên, người dân tộc thiểu số có quyền sử dụng ngôn ngữ của dân tộc mình, lựa chọn ngôn ngữ giao tiếp phù hợp với điều kiện sinh hoạt của mình.
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down