Thứ bảy, 13/08/2022, 07:49

Dân sự

Người mắc bệnh tâm thần có được hưởng thừa kế?

  •   20/06/2022 05:15:00 AM
  •   Đã xem: 29
  •   Phản hồi: 0

Hậu quả của việc đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

  •   20/06/2022 03:16:00 AM
  •   Đã xem: 27
  •   Phản hồi: 0

Thừa kế

  •   15/11/2021 03:29:00 AM
  •   Đã xem: 316
  •   Phản hồi: 0

Mua bán tài sản đang được thế chấp tại ngân hàng

  •   11/11/2021 11:05:00 PM
  •   Đã xem: 699
  •   Phản hồi: 0
Tôi có bán cho a H một chiếc xe, nhưng chiếc xe đó đang được thế chấp tại ngân hàng. 2 bên đồng ý thoả thuận là a H sẽ thay tôi trả nợ cho ngân hàng. Ngân hàng không biết về việc mua bán xe và thỏa thuận nêu trên. Một thời gian sau, anh H bỏ trốn, tôi phải đứng ra trả nợ cho ngân hàng hàng tháng, còn xe của tôi thì a H chạy đâu tôi không biết. Vậy, tôi phải làm sao?

Thỏa thuận phân chia di sản

  •   10/11/2021 04:34:00 AM
  •   Đã xem: 223
  •   Phản hồi: 0
Vợ chồng A và B có 03 người con là C, D và E. Tại thời điểm chia thừa kế di sản của C thì người cha là A đã chết. Lúc chết, C và A đều không để lại di chúc. C không có vợ, con, con nuôi, cha mẹ nuôi. A không còn cha mẹ đẻ, không có con nuôi, cha mẹ nuôi. Vậy, trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế của C thì có phải đưa D và E vào hay không?

Bị cản trở việc chia di sản thì phải thế nào

  •   10/11/2021 04:17:00 AM
  •   Đã xem: 273
  •   Phản hồi: 0
Cha tôi qua đời (không để lại di chúc) có để lại di sản là một mảnh đất, đã hoàn thành các thủ tục chuyển nhượng, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo pháp luật từ 10 năm trước, không có tranh chấp phát sinh khi ông còn sống. Khi gia đình làm các thủ tục phân chia di sản thì Phòng Công chứng làm hồ sơ, niêm yết tại UBND xã nơi cha tôi có hộ khẩu và nơi có mảnh đất. Tại nơi có mảnh đất có một cá nhân tự nhận có tranh chấp, có văn bản đề nghị UBND xã và Phòng Công chứng không tiếp tục phân chia di sản. Phòng Công chứng đã ngưng việc phân chia, đề nghị gia đình tôi khởi kiện, sẽ phân chia lại khi có Bản án của tòa án có hiệu lực pháp luật. Gia đình tôi đề nghị người tự nhận tranh chấp tiến hành khởi kiện bảo vệ quyền lợi nếu anh ta cho rằng anh ta có quyền. Nhưng anh ta không làm gì cả vì biết rằng sự việc sẽ dừng lại, đó là ý muốn của anh ta.
Tôi xin hỏi trong tình huống này để tiếp tục được phân chia di sản thì gia đình tôi phải làm gì (không tính phương án đàm phán với người tự nhận tranh chấp)?

Phân chia di sản thừa kế

  •   09/11/2021 09:43:00 PM
  •   Đã xem: 359
  •   Phản hồi: 0
Ông nội tôi có 3 người con gái, năm 1972 ông tôi mất nhưng những người con của ông đi lấy chồng và không sử dụng miếng đất trên, ông cũng không để lại giấy tờ gì. Năm 1989 mẹ tôi và các bà đồng ý cho gia đình tôi sinh sống tại miếng đất này cho tới nay! Năm 2021 này tôi đang làm hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất miếng đất nêu trên thì một trong các Dì của tôi (1 trong 3 người con của ông cũng là em ruột mẹ tôi) gửi đơn khiếu nại tranh chấp đất đai không cho tôi làm sổ đỏ. Xin hỏi 1.Nếu xác định thửa đất nêu trên là di sản của ông nội tôi để lại, thì thời hiệu phân chia di sản thừa kế đã hết theo quy định tại Điều 623 Bộ luật dân sự năm 2015. Do đó, di sản này thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản, và chiếm hữu công khai, liên tục, ngay tình suốt hơn 30 năm qua theo quy định tại Điều 623 và Điều 236 Bộ luật dân sự năm 2015. Vậy Thửa đất nêu trên phải được xác định thuộc quyền sở hữu của gia đình tôi có đúng không? Đã hết thời hiệu người thừa kế yêu cầu chia tài sản vậy Dì của tôi có quyền khiếu nại về phân chia miếng đất đó không? Nếu không UBND xã có quyền trả lại đơn khiếu nại chứ? Và hồ sơ xin làm sổ đỏ của tôi sẽ không bị gián đoạn đúng không?

Thế nào là cho vay nặng lãi?

  •   22/09/2021 10:16:00 PM
  •   Đã xem: 175
  •   Phản hồi: 0

Vợ chồng ông Hòa, năm nay đều đã trên 80 tuổi. Vợ chồng ông lập di chúc để lại tài sản cho hai người con là Mạnh và Hải, mỗi người được ½ số tài sản của vợ chồng ông; việc lập di chúc đã được công chứng tại tổ chức hành nghề công chứng.

  •   22/06/2021 03:45:00 AM
  •   Đã xem: 305
  •   Phản hồi: 0
Được biết bố mẹ để lại cho mình một nửa số tài sản mình nên Hải (con trai thứ hai) có những biểu hiện như không chịu làm ăn, tụ tập cờ bạc và đã nợ một số tiền. Vợ chồng ông Hòa đã khuyên răn rất nhiều nhưng vẫn chưa thấy Hải thay đổi, trong khi đó thì Mạnh (con trai cả) rất chịu khó làm ăn kinh doanh và công việc ngày càng phát đạt. Vợ chồng ông Hòa thấy vậy nên muốn sửa đổi nội dung di chúc, không để lại tài sản cho Hải nữa. Hỏi: Vợ chồng ông Hòa có sửa đổi, bổ sung di chúc đã lập không? Di chúc được sửa đổi, bổ sung có giá trị như thế nào?
Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập18
  • Hôm nay3,612
  • Tháng hiện tại59,851
  • Tháng trước123,835
  • Tổng lượt truy cập1,002,534
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down