Chủ nhật, 14/07/2024, 21:28
hoagiaiocoso

Con tôi phải chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện ma túy bắt buộc nhưng chưa đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Tuy nhiên, con trai tôi đang ốm nặng. Vậy, cháu có được hoãn chấp hành quyết định không?

Thứ sáu - 09/12/2022 03:03 483 0
Trả lời 
   Khoản 1, khoản 2 Điều 57 Nghị định số 116/2021/NĐ-CP ngày 21 tháng 12 năm 2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Phòng, chống ma túy, Luật Xử lý vi phạm hành chính về cai nghiện ma túy và quản lý sau cai nghiện ma túy quy định  như sau:
1. Người phải chấp hành quyết định nhưng chưa đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được hoãn chấp hành quyết định trong các trường hợp sau đây:
a) Đang ốm nặng, có chứng nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ tuyến huyện trở lên;
b) Gia đình đang có khó khăn đặc biệt được Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận trên cơ sở ý kiến đề nghị của Công an cấp xã.
2. Khi điều kiện hoãn chấp hành quyết định không còn thì quyết định được tiếp tục thi hành. Công an cấp xã có trách nhiệm thu thập thông tin, tài liệu để xác định thời điểm các điều kiện hoãn chấp hành quyết định không còn.
Như vậy, con trai anh Tiến đang ốm nặng, có chứng nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh từ tuyến huyện trở lên thì sẽ được hoãn chấp hành quyết định đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
Chuyển đổi số
  • Đang truy cập50
  • Hôm nay11,472
  • Tháng hiện tại157,275
  • Tháng trước365,897
  • Tổng lượt truy cập5,353,540
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down