Thứ hai, 22/07/2024, 13:56
hoagiaiocoso

Tôi phát hiện nhà hàng xóm trồng cây có chứa chất ma túy. Vậy, tôi có trách nhiệm cung cấp thông tin cho cơ quan công an không?

Thứ sáu - 09/12/2022 01:52 1.969 0
Trả lời (có tính chất tham khảo)
          Điều 6 Luật Phòng, chống ma túy quy định trách nhiệm của cá nhân, gia đình như sau:
1. Tuyên truyền, giáo dục thành viên trong gia đình, người thân về tác hại của ma túy và thực hiện quy định của pháp luật về phòng, chống ma túy; quản lý, ngăn chặn thành viên trong gia đình vi phạm pháp luật về phòng, chống ma túy.
2. Thực hiện đúng chỉ định của người có thẩm quyền về sử dụng thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần, thuốc tiền chất, thuốc thú y có chứa chất ma túy, tiền chất.
3. Hợp tác với cơ quan chức năng trong đấu tranh với tội phạm và tệ nạn ma túy; tham gia hỗ trợ hoạt động cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng, cai nghiện ma túy tại cơ sở cai nghiện ma túy và điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế; theo dõi, giúp đỡ người sau cai nghiện ma túy hòa nhập cộng đồng; phòng, chống tái nghiện ma túy.
4. Cung cấp kịp thời thông tin về tội phạm, tệ nạn ma túy và việc trồng cây có chứa chất ma túy cho cơ quan công an hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền; tham gia xóa bỏ cây có chứa chất ma túy do chính quyền địa phương tổ chức.
  Căn cứ quy định trên, anh Chung có trách nhiệm cung cấp kịp thời thông tin về việc trồng cây có chứa chất ma túy của hàng xóm cho cơ quan công an.
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
Chuyển đổi số
  • Đang truy cập35
  • Hôm nay14,957
  • Tháng hiện tại242,409
  • Tháng trước365,897
  • Tổng lượt truy cập5,438,674
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down