Thứ bảy, 01/10/2022, 14:04

Con gái tôi năm nay 20 tuổi bị mắc bệnh hiểm nghèo. Cháu có nguyện vọng hiến bộ phận cơ thể của mình sau khi mất cho y học. Vậy, nguyện vọng của con gái tôi có thể thực hiện được không?

Thứ tư - 22/06/2022 23:19 43 0
Trả lời: Khoản 1 Điều 35 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: “Cá nhân có quyền hiến mô, bộ phận cơ thể của mình khi còn sống hoặc hiến mô, bộ phận cơ thể, hiến xác của mình sau khi chết vì mục đích chữa bệnh cho người khác hoặc nghiên cứu y học, dược học và các nghiên cứu khoa học khác.” Điều 5 Luật Hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác năm 2006 quy định: “Người từ đủ mười tám tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền hiến mô, bộ phận cơ thể của mình khi còn sống, sau khi chết và hiến xác.” Theo quy định trên, ý nguyện hiến bộ phận cơ thể sau khi chết của con gái bà có thể thực hiện được và việc thực hiện nguyện vọng này phải đảm bảo theo các điều kiện và trình tự, thủ tục mà Luật Hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác năm 2006 quy định.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập21
  • Hôm nay2,486
  • Tháng hiện tại2,673
  • Tháng trước88,645
  • Tổng lượt truy cập1,148,647
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down