Thứ bảy, 01/10/2022, 13:56

Trường hợp tự ý đăng tải hình ảnh của người khác mà không được sự đồng ý của người đó thì sẽ bị xử lý hành chính như thế nào?

Thứ tư - 22/06/2022 23:17 59 0
Anh Đinh R ở huyện Y hỏi: Tôi thường thấy trên ti vi người ta sử dụng hình ảnh của các nghệ sĩ để quảng cáo sản phẩm. Tôi muốn hỏi việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại có phải trả thù lao không? Trường hợp tự ý đăng tải hình ảnh của người khác mà không được sự đồng ý của người đó thì sẽ bị xử lý hành chính như thế nào?
Trả lời: Điều 32 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về quyền của cá nhân đối với hình ảnh như sau:
“1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý. Việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại thì phải trả thù lao cho người có hình ảnh, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
2. Việc sử dụng hình ảnh trong trường hợp sau đây không cần có sự đồng ý của người có hình ảnh hoặc người đại diện theo pháp luật của họ:
a) Hình ảnh được sử dụng vì lợi ích quốc gia, dân tộc, lợi ích công cộng;
b) Hình ảnh được sử dụng từ các hoạt động công cộng, bao gồm hội nghị, hội thảo, hoạt động thi đấu thể thao, biểu diễn nghệ thuật và 12 hoạt động công cộng khác mà không làm tổn hại đến danh dự, nhân phẩm, uy tín của người có hình ảnh.
3. Việc sử dụng hình ảnh mà vi phạm quy định tại Điều này thì người có hình ảnh có quyền yêu cầu Tòa án ra quyết định buộc người vi phạm, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan phải thu hồi, tiêu hủy, chấm dứt việc sử dụng hình ảnh, bồi thường thiệt hại và áp dụng các biện pháp xử lý khác theo quy định của pháp luật.”
Điểm c khoản 2 Điều 8 Nghị định số 119/2020/NĐ-CP ngày 07/10/2020 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động báo chí, hoạt động xuất bản thì phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người có hành vi: “Đăng, phát ảnh của người khác mà không được sự đồng ý của người đó, trừ các trường hợp pháp luật có quy định khác.” Theo quy định trên, việc sử dụng hình ảnh của người khác vì mục đích thương mại phải trả thù lao, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. Nếu vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập16
  • Hôm nay2,486
  • Tháng hiện tại2,640
  • Tháng trước88,645
  • Tổng lượt truy cập1,148,614
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down