Thứ sáu, 03/12/2021, 10:45

Xin cấp giấy xác định tình trạng hôn nhân

Thứ năm - 24/06/2021 03:33 22 0
Anh T sinh năm 1990, có hộ khẩu thường trú tại xã X, huyện Y, tỉnh Lai Châu. Từ năm 2016, anh T làm công nhân tại tỉnh Thái Bình. Tới đây, anh chuẩn bị kết hôn với chị H, người tại địa phương, cùng làm công nhân tại công ty. Tuy nhiên, do không có điều kiện để về quê xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân nên muốn nhờ bố mẹ đẻ - những người đang cùng có tên trong sổ hộ khẩu với anh, hiện đang sinh sống tại xã X đến Uỷ ban nhân dân xã xin cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì có được không?
Trả lời:
Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Thông tư số 15/2015/TT-BTP của Bộ Tư pháp, người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch, yêu cầu đăng ký các việc hộ tịch theo quy định tại Điều 3 của Luật hộ tịch được uỷ quyền cho người khác thực hiện thay, trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký lại việc kết hôn, đăng ký nhận cha, mẹ, con.
Do đó, anh T có thể ủy quyền cho bố hoặc mẹ anh, những người đang ở có tên cùng sổ hộ khẩu với anh tại xã X đến Uỷ ban nhân dân xã xin cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho anh.
Duy Dũng

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bộ pháp điển
Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập104
  • Hôm nay9,976
  • Tháng hiện tại88,182
  • Tổng lượt truy cập10,627,204
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down