Thứ hai, 25/10/2021, 13:52

Điều kiện về độ tuổi để được nhận con ngoài giá thú?

Thứ hai - 05/07/2021 04:58 14 0
Anh H (35 tuổi) và vợ là chị L (26 tuổi) nhận cháu P (14 tuổi) là con ngoài giá thú của em ruột anh H làm con nuôi. Vậy, xin hỏi vợ chồng anh H và chị L có đủ điều kiện về độ tuổi để được nhận cháu P làm con nuôi không?
Trả lời:
Khoản 1 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi quy định về điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:
a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
d) Có tư cách đạo đức tốt.
Cũng tại khoản 3 Điều 14 của Luật này quy định: “Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này”;
Khoản 3 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi quy định về người được nhận làm con nuôi: “Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng”.
Theo các quy định trên, việc vợ chồng anh H và chị L nhận cháu P (là cháu ruột) làm con nuôi thì không áp dụng quy định điều kiện về độ tuổi tại điểm b khoản 1 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi. Điều đó có nghĩa vợ chồng anh H và chị L đủ điều về tuổi để nhận cháu P làm con nuôi.
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bộ pháp điển
Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập88
  • Hôm nay8,568
  • Tháng hiện tại407,916
  • Tổng lượt truy cập9,349,424
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down