Thứ hai, 25/10/2021, 13:20

Đăng ký kết hôn

Thứ năm - 24/06/2021 03:43 17 0
Qua thời gian tìm hiểu, anh A và chị B quyết định tiến tới hôn nhân. Tuy nhiên, gia đình 2 bên phản đối quyết liệt và đề nghị UBND xã không đăng ký cho họ với lý do anh A và chị B có họ với nhau (bà nội anh A và bà ngoại chị B là 2 chị em họ). Cho hỏi trường hợp này giải quyết ra sao?
Trả lời:
 Tại Điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định cấm kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời (là giữa những người có cùng 1 gốc sinh ra, trong đó: Cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ 2; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ 3).
Đối chiếu với quy định trên thì bà nội anh A và bà ngoại chị B là 2 chị em họ trong phạm vi đời thứ 3; bố anh A và mẹ chị B có họ ở đời thứ 4; anh A và chị B tuy có quan hệ họ hàng nhưng đã ở đời thứ 5 nên nếu có đủ điều kiện (độ tuổi, tự nguyện, không thuộc các trường hợp cấm kết hôn: đang có vợ, chồng; mất năng lực hành vi dân sự…) thì họ được phép kết hôn với nhau, không ai được cưỡng ép hay cản trở.
Do đó, UBND xã không thể từ chối đăng ký kết hôn cho anh A và chị B theo đề nghị của hai bên gia đình được.
Hồng Hoa

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bộ pháp điển
Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập96
  • Hôm nay8,568
  • Tháng hiện tại406,656
  • Tổng lượt truy cập9,347,464
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down