Thứ năm, 30/11/2023, 05:20

Con mới sinh nhập khẩu theo cha hay mẹ?

Thứ hai - 28/11/2022 02:10 613 0
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu ở 2 nơi khác nhau, nay tôi muốn nhập hộ khẩu cho con, đề nghị cho biết tôi có thể nhập hộ khẩu cho con tôi theo hộ khẩu của tôi hay chồng tôi và thủ tục thực hiện như thế nào?

Trả lời: Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật Cư trú năm 2020, "nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống; trường hợp không xác định được nơi thường xuyên chung sống thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi do cha, mẹ thỏa thuận".

          Do đó, bạn có thể nhập hộ khẩu cho con mới sinh theo hộ khẩu của bạn hoặc chồng bạn, tùy theo thỏa thuận của hai vợ chồng.

Về trình tự, thủ tục nhập hộ khẩu cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

          + Giấy khai sinh: 01 bản sao trích lục, 01 bản photo;

          + Giấy chứng nhận kết hôn của ba mẹ trường hợp ba mẹ có đăng ký kết hôn. Quyết định ly hôn trường hợp ba mẹ ly hôn: 01 bản sao y chứng thực và 01 bản photo. Trường hợp mẹ đơn thân, cha mẹ chưa kết hôn thì không cần.

          + Sổ hộ khẩu: bản chính

           + Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu: mẫu HK02

           + Giấy tờ nhân thân của người đi đăng ký nhập khẩu cho bé: chứng minh nhân dân; căn cước công dân; hộ chiếu…

          - Nộp các giấy tờ, mẫu khai nói trên tại Công an phường, xã, thị trấn nơi cư trú của bố hoặc nơi cư trú của mẹ (trong trường hợp bố mẹ không có cùng nơi cư trú).

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
  • Đang truy cập13
  • Hôm nay4,038
  • Tháng hiện tại109,950
  • Tháng trước74,035
  • Tổng lượt truy cập2,865,996
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down