Chủ nhật, 19/05/2024, 01:57
hoagiaiocoso

Nhận nuôi con nuôi nhưng không nghỉ chế độ thai sản thì có được hưởng trợ cấp không?

Thứ ba - 19/03/2024 22:14 40 0

Chị H hàng xóm nhà tôi kết hôn được 10 năm mà chưa có con. Tới đây, họ dự định muốn nhận nuôi một bé gái 2 tháng tuổi làm con nuôi. Tuy nhiên, do điều kiện khó khăn nên chị H  muốn nhờ mẹ mình chăm con cho và  tiếp tục đi làm công việc hộ lý trong bệnh viện, không  nghỉ chế độ thai sản. Vậy nếu chị H không nghỉ chế độ thai sản thì có được hưởng chế độ trợ cấp gì không? 

Trả lời:

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

" 1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con”.

Điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi như sau: “Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ."

Điều 11 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội như sau:

"Điều 11. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 36 của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng không nghỉ việc thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần quy định tại Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội."

Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi như sau:

“Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con”.

Như vậy, để nhận nuôi con nuôi về hồ sơ cần đáp ứng theo quy định tại Điều 17, Điều 18 Luật Nuôi con nuôi năm 2010. Đồng thời, theo quy định thì người lao động khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì có quyền hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Tuy nhiên, do điều kiện kinh tế khó khăn nên chị H không nghỉ thai sản trong thời gian này. Như vậy, người lao động không nghỉ thai sản theo quy định sẽ được hưởng trợ cấp một lần (Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014), mức trợ cấp của chị gái bạn bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng mà chị nhận nuôi con nuôi.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
Chuyển đổi số
  • Đang truy cập63
  • Hôm nay6,844
  • Tháng hiện tại235,333
  • Tháng trước409,419
  • Tổng lượt truy cập4,665,138
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down