Thứ sáu, 09/12/2022, 01:57

Làm thế nào để tôi có thể xin lại được giấy chứng nhận đặc xá để xoá án tích?

Thứ hai - 28/03/2022 22:22 307 0
Năm 2003 tôi đã bị bắt vì tội cướp tài sản. Đến năm 2004 Toà án nhân dân thành phố H đã xử tôi mức án 5 năm tù giam. Tôi đã cải tạo và được đặc xá tha tù trước thời hạn vào 30/8/2005. Nay tôi muốn xoá án tích nhưng do bất cẩn đã làm mất giấy chứng nhận đặc xá. Vậy làm thế nào để tôi có thể xin lại được giấy chứng nhận đặc xá để xoá án tích?

Nội dung bạn hỏi chúng tôi xin được trả lời như sau

Theo quy định của khoản 4 Điều 70 Bộ luật hình sự năm 2015 thì "Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích...."

Bạn có thể đến Sở Tư pháp nơi bạn có hộ khẩu thường trú, trong trường hợp không có hộ khẩu thường trú thì đến Sở Tư pháp nơi tạm trú để yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp (Cơ quan cấp Phiếu). Cơ quan cấp Phiếu có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án, khi bạn yêu cầu cấp Phiếu, nếu bạn đã đủ điều kiện xóa án tích, thì cơ quan này sẽ cấp Phiếu lý lịch tư pháp xác nhận bạn không có án tích.

Trong trường hợp bạn vẫn muốn xin cấp lại Giấy chứng nhận đặc xá, bạn có thế liên hệ với Trại giam, Trại tạm giam, Cơ quan Thi hành án hình sự công an tỉnh nơi trước đây bạn chấp hành hình phạt tù để được hỗ trợ.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập43
  • Hôm nay3,741
  • Tháng hiện tại36,554
  • Tháng trước157,733
  • Tổng lượt truy cập1,440,479
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down