Chủ nhật, 02/10/2022, 23:57

Thủ tục tách Sổ đỏ cần giấy tờ gì, nộp ở đâu?

Thứ năm - 14/04/2022 03:35 3.041 0
 Hiện tại, tôi có mảnh đất diện tích 600m2, nay tôi muốn tách thửa để tặng cho con trai tôi một phần thửa đất. Vậy, tôi cần phải làm những thủ tục gì và trường hợp của tôi tặng cho đất cho con có mất phí không?

Tặng cho đất đai là sự thỏa thuận của các bên, theo đó bên tặng cho chuyển giao quyền sử dụng đất (QSDĐ) của mình cùng diện tích thửa đất cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù.

1. Điều kiện tách Sổ đỏ tặng cho một phần thửa đất là gì?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP và khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT, tách thửa để tặng cho cần đáp ứng đủ các điều kiện sau:

– Đáp ứng được điều kiện về diện tích tách thửa tối thiểu.

– Có Giấy chứng nhận.

– Đất không có tranh chấp.

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

– Trong thời hạn sử dụng đất.

Khi thực hiện tách thửa bạn cần lưu ý về điều kiện tách thửa theo các quy định trên để xác định xem mảnh đất của mình có được tách thửa hay không sau đó mới thực hiện thủ tục tách thửa.

2. Thủ tục tách Sổ đỏ một phần thửa đất thế nào?

2.1. Tách phần diện tích đất cần tặng cho:

Trước khi thực hiện thủ tục tặng cho, bạn cần tách phần diện tích cần tặng cho theo quy định khoản 1 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

“Trường hợp thực hiện quyền của người sử dụng đất đối với một phần thửa đất thì người sử dụng đất đề nghị Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện đo đạc tách thửa đối với phần diện tích cần thực hiện quyền của người sử dụng đất trước khi nộp hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất”.

2.2. Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Sau khi đã tiến hành tách thửa đất, bạn thực hiện thủ tục tặng cho phần thửa đất đã tách theo các bước sau:

Bước 1: Công chứng hoặc chứng thực hợp đồng tặng cho

Căn cứ Điều 40 và Điều 41 Luật Công chứng 2014, các bên chuẩn bị hồ sơ, giấy tờ sau:

– Phiếu yêu cầu công chứng;

– Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất;

– Sổ đỏ (đối với bên tặng cho);

– Các Giấy tờ: Giấy tờ tùy thân; Sổ Hộ khẩu; Giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân.

Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính

Bước 3: Thực hiện đăng ký sang tên (đăng ký biến động đất đai)

Theo khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 khi tặng cho quyền sử dụng đất thì phải đăng ký biến động đất đai trong thời gian 30 ngày, kể từ ngày quyết định tặng cho.

– Chuẩn bị hồ sơ:

Theo khoản 2 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT (sửa đổi bởi khoản 2 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT) về hồ sơ địa chính thì người sử dụng đất cần chuẩn bị 01 bộ hồ sơ như sau:

+ Đơn đăng ký biến động;

+ Hợp đồng tặng cho;

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

+ Văn bản của các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý chuyển quyền sử dụng đất của hộ gia đình đã được công chứng hoặc chứng thực.

– Nộp hồ sơ tại:

+ Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định của UBND cấp tỉnh.

+ Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại UBND cấp xã nếu có nhu cầu.

– Giải quyết hồ sơ:

Trường hợp nhận hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

– Trả kết quả:

Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi UBND cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Lưu ý: Thời gian trả kết quả không quá 03 ngày làm việc kể từ ngày có kết quả giải quyết (ngày có kết quả giải quyết là ngày ký xác nhận thông tin tặng cho trong giấy chứng nhận).

3. Tách Sổ đỏ với mục đích tặng, cho có mất phí không?

– Đối với thủ tục tách Sổ đỏ, người có nhu cầu cần nộp các khoản chi phí:

+ Lệ phí cấp Giấy chứng nhận: Mức thu giữa các tỉnh khác nhau do HĐND cấp tỉnh quyết định, được ghi trong Quyết định của UBND tỉnh.

Thời hạn nộp lệ phí không quá 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

+ Chi phí đo đạc: Chi phí đo đạc do tổ chức đo đạc thực hiện nên giá mỗi đơn vị khác nhau.

– Đối với thủ tục tặng cho một phần thửa đất, các khoản chi phí cần nộp gồm:

+ Thuế thu nhập cá nhân và Lệ phí trước bạ: Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC và khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP thì trường hợp tặng cho QSDĐ giữa cha, mẹ đẻ với con đẻ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

+ Các chi phí khác: Lệ phí địa chính, phí thẩm định hồ sơ thì mức thu do HĐND cấp tỉnh quyết định.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập19
  • Hôm nay3,933
  • Tháng hiện tại7,852
  • Tháng trước88,645
  • Tổng lượt truy cập1,153,826
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down