Thứ năm, 08/12/2022, 11:31

Thời hạn trả kết quả cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Thứ hai - 28/03/2022 21:45 612 0
Tháng 8/2021, tôi nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (Giấy CNQSDĐ) tại bộ phận “một cửa” của Ủy ban nhân dân huyện. Theo tìm  hiểu, hồ sơ của tôi đủ điều kiện để được cấp Giấy CNQSDĐ. Tuy nhiên, đến thời điểm hiện tại, tôi đã nhiều lần đến Ủy ban nhân dân huyện để hỏi nhưng chưa nhận được Giấy CNQSDĐ mà không được thông báo rõ lý do. Vậy xin hỏi, việc này có đúng hay không?

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

Ngày 18/12/2020, Chính phủ ban hành Nghị định số 148/2020/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số Nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai năm 2013. Theo đó, tại khoản 19 Điều 1 của Nghị định số 148/2020/NĐ-CP quy định việc trả kết quả giải quyết thủ tục hành chính như sau:

Kết quả giải quyết thủ tục hành chính phải trả cho người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất trong thời hạn không quá 03 ngày kể từ ngày có kết quả giải quyết. Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính liên quan đến thủ tục hành chính thì việc trao Giấy chứng nhận được thực hiện sau khi người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp chứng từ hoàn thành nghĩa vụ tài chính theo quy định. Trường hợp được miễn nghĩa vụ tài chính liên quan đến thủ tục hành chính thì trả kết quả sau khi nhận được văn bản của cơ quan có thẩm quyền xác định được miễn nghĩa vụ tài chính. Nếu hồ sơ không đủ điều kiện giải quyết thì cơ quan nhận hồ sơ có trách nhiệm trả lại hồ sơ và thông báo rõ lý do không đủ điều kiện giải quyết.

Thời hạn thực hiện thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận không quá 30 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; không tính thời gian các ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của pháp luật; không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại xã, thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất; không tính thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật. Trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, chưa hợp lệ thì trong thời gian không quá 03 ngày làm việc, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ phải thông báo và hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định (khoản 40 Điều 2 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 06/01/2017).

Căn cứ các quy định nêu trên cho thấy, bạn đã nộp hồ sơ xin cấp Giấy CNQSDĐ từ tháng 8/2021, việc Ủy ban nhân dân huyện chưa thực hiện việc cấp Giấy chứng nhận mà không thông báo rõ lý do là chưa đúng với quy định của pháp luật

Tổng số điểm của bài viết là: 3 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 3 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập28
  • Hôm nay4,959
  • Tháng hiện tại32,678
  • Tháng trước157,733
  • Tổng lượt truy cập1,436,603
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down