Thứ năm, 08/12/2022, 12:32

Quyền lợi đối với đoàn viên, người lao động bị ảnh hưởng bởi dịch bệnh Covid-19

Thứ hai - 28/03/2022 21:44 388 0
Tôi là người lao động làm việc tại một Công ty trên địa bàn thành phố Hải Phòng. Mặc dù đã áp dụng đầy đủ các quy định về phòng, chống dịch bệnh nhưng tôi vẫn bị lây nhiễm Covid-19 từ một người cùng Công ty. Xin hỏi, trường hợp của tôi có thể được nhận hỗ trợ những khoản tiền nào?

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau:

 Những khoản tiền bạn có thể được hỗ trợ bao gồm:

1. Tiền hỗ trợ từ công đoàn

Theo Quyết định số 3749/QĐ-TLĐ ngày 15/12/2021 của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam quy định: Đoàn viên, người lao động là ca bệnh F0, không vi phạm các quy định về phòng, chống dịch Covid-19 được hỗ trợ:

- Tối đa là 3 triệu đồng/người nếu có triệu chứng bệnh nặng, phải điều trị từ 21 ngày trở lên tại bệnh viện, cơ sở y tế được thu dung điều trị Covid-19 theo các giấy xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền;

- Tối đa là 1,5 triệu đồng/người nếu phải điều trị ngoại trú từ 21 ngày trở lên hoặc điều trị nội trú dưới 21 ngày tại bệnh viện, cơ sở y tế được thu dung điều trị Covid-19 theo các giấy xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền.

Về nguyên tắc, mỗi trường hợp F0 chỉ được hỗ trợ 01 lần dù có thể nhiều lần dương tính.

2. Tiền bảo hiểm của chế độ ốm đau

Người lao động bị nhiễm Covid-19 phải nghỉ việc, có xác nhận của cơ sở y tế được hưởng chế độ ốm đau theo quy định tại Điều 25 của Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) năm 2014.

Thời gian hưởng chế độ ốm đau trong năm của người lao động như sau:

- Nếu làm việc trong điều kiện bình thường:

+ 30 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 60 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm.

- Nếu làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm:

+ 40 ngày nếu đã đóng BHXH dưới 15 năm.

+ 50 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 15 đến dưới 30 năm.

+ 70 ngày nếu đã đóng BHXH từ đủ 30 năm trở lên.

Trong thời gian nghỉ, người lao động được hưởng 75% mức tiền lương đóng BHXH của tháng liền kề trước khi nghỉ việc (theo quy định tại khoản 1 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014).

3. Tiền dưỡng sức sau khi điều trị Covid

Sau khi điều trị Covid-19, trong vòng 30 ngày trở lại làm việc mà sức khỏe của người lao động vẫn chưa hồi phục thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày theo quy định tại Điều 29 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

4. Tiền lương do người sử dụng lao động trả

Trong trường hợp người lao động vẫn còn ngày nghỉ phép năm thì thời gian nghỉ việc để điều trị Covid-19 có thể trừ vào ngày nghỉ phép năm. Do đó, trong những ngày này người lao động vẫn được hưởng nguyên lương từ người sử dụng lao động.

Theo khoản 1 Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019, người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

- 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

- 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

- 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập29
  • Hôm nay5,094
  • Tháng hiện tại32,982
  • Tháng trước157,733
  • Tổng lượt truy cập1,436,907
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down