Thứ hai, 15/04/2024, 08:08
hoagiaiocoso

Ủy quyền trong yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp số 2

Thứ ba - 07/03/2023 23:01 1.121 0
Chị Nguyễn Thị H hiện đang làm việc cho công ty X tại Hà Nội. Do điều kiện khó khăn, chị T muốn nghỉ việc tại công ty và đi xuất khẩu lao động. Công ty S - nơi tiếp nhận hồ sơ tuyển lao động đi làm việc nước ngoài yêu cầu chị H nộp phiếu lý lịch tư pháp số 2 cùng các hồ sơ khác có liên quan.
Hỏi: Chị H có thể ủy quyền cho chồng hoặc bố mẹ đến Sở Tư pháp làm hồ sơ yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp số 2 không?
Trả lời: Khoản 2 Điều 46 Luật Lý lịch tư pháp năm 2009 quy định:
“Điều 46. Thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 2 2. Thủ tục cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 2 cho cá nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 45 của Luật này; trường hợp cá nhân yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 2 thì không được ủy quyền cho người khác làm thủ tục cấp Phiếu lý lịch tư pháp”.
Căn cứ quy định pháp luật nêu trên, chị H không thể ủy quyền cho chồng hoặc bố mẹ để làm thủ tục yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp số 2 cho bản thân.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
Chuyển đổi số
  • Đang truy cập31
  • Hôm nay9,210
  • Tháng hiện tại184,075
  • Tháng trước356,589
  • Tổng lượt truy cập4,204,461
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down