Thứ bảy, 01/10/2022, 14:29

Tài sản trong sổ đỏ đứng tên 1 người là tài sản chung hay riêngchung hay riêng?

Thứ năm - 03/03/2022 02:58 1.680 0
Trong lúc dọn nhà, tôi thấy có một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ) chỉ đứng tên vợ tôi nhưng đây không phải căn nhà hay miếng đất mà tôi đã biết. Vậy cho tôi hỏi, Sổ đỏ chỉ đứng tên vợ tôi như vậy là tài sản chung hay tài sản riêng? Trên Sổ đỏ tôi thấy ghi sau ngày chúng tôi kết hôn.

Vấn đề trên xin trả lời bạn đọc như sau:

Để xác định Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên một mình người vợ hoặc một mình người chồng là tài sản chung hay tài sản riêng thì trước hết phải xác định được nguồn gốc hình thành của quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở đó.

Theo đó, tài sản chung vợ chồng được quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 gồm:

- Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, sản xuất, kinh doanh.

- Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng.

- Thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân: Tiền thưởng, tiền trúng xổ số, tiền trợ cấp…

- Quyền sử dụng đất có sau khi kết hôn trừ trường hợp được thừa kế, tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

- Tài sản tranh chấp mà không có căn cứ chứng minh đấy là tài sản riêng.

Trong khi đó, tài sản riêng của vợ, chồng được quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 gồm:

- Tài sản mỗi người có trước khi kết hôn;

- Tài sản được thừa kế, tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân;

- Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng;

- Tài sản được chia riêng khi phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân…

Căn cứ các quy định này, với trường hợp của bạn, bạn không biết sự tồn tại của miếng đất hay căn nhà mà vợ bạn đang đứng tên trên Sổ đỏ và Sổ đỏ được cấp sau ngày hai bạn kết hôn. Do đó, để xác định đây là tài sản chung hay tài sản riêng thì bạn cần phải nói chuyện với vợ về nguồn gốc hình thành của miếng đất này:

- Nếu vợ bạn dùng tiền chung của hai vợ chồng làm ra trong thời kỳ hôn nhân để mua căn nhà hay miếng đất này thì đây là tài sản chung vợ, chồng dù Sổ đỏ chỉ đứng tên mình vợ bạn.

- Nếu vợ bạn dùng tiền được bố mẹ, bạn bè… tặng cho riêng, thừa kế riêng thì đây là tài sản riêng của vợ bạn.

Trong trường hợp vợ bạn không cung cấp được bằng chứng chứng minh đây là tài sản riêng của vợ bạn thì theo quy định tại khoản 3 Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, đây sẽ được coi là tài sản chung của vợ chồng:

"Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung".

Như vậy, bạn có thể đối chiếu với quy định trên để biết trường hợp tài sản mà bạn nêu là tài sản chung hay tài sản riêng.

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập15
  • Hôm nay2,486
  • Tháng hiện tại2,730
  • Tháng trước88,645
  • Tổng lượt truy cập1,148,704
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down