Thứ ba, 17/05/2022, 10:01

Vai trò Hòa giải viên?

Thứ tư - 10/11/2021 22:53 79 0
Anh Dự và chị Hạ kết hôn được 10 năm và có 02 người con, 01 trai, 01 gái. Kể từ khi chị Hạ sinh cháu thứ hai, anh Dự sinh ra tính hay ghen, hai vợ chồng sống với nhau không hạnh phúc. Anh Dự cứ ghen bóng, ghen gió và nghi ngờ nói rằng bé gái không phải con của anh. Anh thường xuyên, gây gỗ, xỉ vả chị. Trong trường hợp này, là hòa giải viên, phải thực hiện hòa giải như thế nào?
Trả lời:
Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định việc xác định cha, mẹ, như sau:
1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.
Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.
Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.
2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định.
Như vậy, hòa giải viên căn cứ quy định tại Điều 88 Luật Hôn nhân và gia đình để anh Dự hiểu hành vi không thừa nhận con mình là không đúng quy định của pháp luật. Hòa giải viên cần giải thích, thuyết phục để anh Dự hiểu rằng con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng. Việc anh Dự không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định. 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập16
  • Hôm nay2,764
  • Tháng hiện tại40,410
  • Tháng trước57,303
  • Tổng lượt truy cập669,958
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down