Thứ hai, 25/10/2021, 12:45

Kê khai tài sản theo quy định của Luật Phòng, chống tham nhũng

Thứ ba - 21/09/2021 04:36 7 0
Chị C là đối tượng phải kê khai tài sản, thu nhập. Hiện, chị C sở hữu một số tài sản lớn, trong đó có 2 chiếc xe máy với tổng giá trị là 85 triệu đồng. Trong kỳ kê khai tài sản vừa qua, chị C chỉ kê khai những tài sản có giá trị lớn khác mà không kê khai 2 chiếc xe máy trên với lý do mỗi chiếc xe máy có giá trị dưới 50 triệu đồng. Xin hỏi chị C kê khai tài sản như vậy có đúng không?

Trả lời:

Tại khoản 1, Điều 35 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 quy định về tài sản, thu nhập phải kê khai như sau:

“Điều 35. Tài sản, thu nhập phải kê khai

1. Tài sản, thu nhập phải kê khai bao gồm:

a) Quyền sử dụng đất, nhà ở, công trình xây dựng và tài sản khác gắn liền với đất, nhà ở, công trình xây dựng;

b) Kim khí quý, đá quý, tiền, giấy tờ có giá và động sản khác mà mỗi tài sản có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

c) Tài sản, tài khoản ở nước ngoài;

d) Tổng thu nhập giữa 02 lần kê khai.”

Tại Điều 107, Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về động sản như sau: “ Động sản là những tài sản không phải là bất động sản”.

Bất động sản bao gồm: Đất đai; nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất đai; tài sản khác gắn liền với đất đai, nhà, công trình xây dựng; tài sản khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, xe máy theo quy định là động sản. Tuy nhiên, mỗi chiếc xe máy chị sở hữu có giá trị dưới 50 triệu đồng nên chị C không kê khai tài sản là 2 chiếc xe máy là đúng với quy định tại điểm b khoản 1 Điều 35 Luật Phòng, chống tham nhũng năm 2018 nêu trên.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bộ pháp điển
Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập72
  • Hôm nay8,280
  • Tháng hiện tại405,108
  • Tổng lượt truy cập9,345,056
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down