Thứ bảy, 21/05/2022, 05:04

Có đổi được tên do tên quá dài không ?

Thứ năm - 11/11/2021 02:23 79 0
Con trai tôi năm nay 9 tuổi. Trước đây khi sinh con, vợ chồng tôi không lường trước được rắc rối phát sinh từ việc đặt tên con quá dài (tổng cộng 27 chữ cái). Vậy, vợ chồng tôi có được quyền đổi lại tên cho con không?

 Trả lời: 

Về quyền thay đổi tên

Tại Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về quyền thay đổi tên thì: Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

- Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

- Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

- Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

- Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

- Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

- Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

- Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

 Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

 Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.”

Đối chiếu các quy định trên với trường hợp anh hỏi, nếu việc thay đổi tên cho con anh đã được cháu đồng ý và anh có một trong các căn cứ theo quy định của BLDS thì con của anh mới được đổi tên, tức là nếu việc sử dụng tên quá dài gây nhầm lẫn hoặc ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của cháu hoặc đổi tên theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ khi xác định cha, mẹ, con hoặc theo yêu cầu của cha mẹ nuôi… và có những bằng chứng chứng minh về một trong các căn cứ trên thì lúc đó cơ quan có thẩm quyền mới thực hiện việc đổi tên cho con của anh. Còn nếu anh không có một trong những căn cứ trên, việc sử dụng cái tên dài không ảnh hưởng đến quyền và lợi ích hợp pháp của cháu thì cháu sẽ không được đổi tên.

Về thẩm quyền cải chính hộ tịch

Theo quy định tại Điều 27, Điều 46 Luật Hộ tịch năm 2014, cơ quan có thẩm quyền cải chính hộ tịch bao gồm: 

+ UBND cấp xã nơi trước đây đã đăng ký hộ tịch hoặc nơi cư trú của công dân hiện nay: thực hiện cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi;

+ UBND cấp huyện: thực hiện thủ tục cải chính hộ tịch cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên và tại thời điểm cải chính hộ tịch đang cư trú ở trong nước./.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập15
  • Hôm nay2,141
  • Tháng hiện tại52,120
  • Tháng trước57,303
  • Tổng lượt truy cập681,668
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down