Thứ năm, 19/05/2022, 17:55

Mẹ có quyền đơn phương yêu cầu thay đổi họ cho con ?

Thứ tư - 10/11/2021 03:32 159 0
Chồng tôi bỏ mẹ con tôi đi theo người đàn bà khác nhiều năm nay. Tôi một mình nuôi con trai đến nay cháu đã 16 tuổi. Nguyện vọng của tôi muốn thay đổi họ của con từ họ chồng tôi bỏ mẹ con tôi đi theo người đàn bà khác nhiều năm nay. Tôi một mình nuôi con trai đến nay cháu đã 16 tuổi. Nguyện vọng của tôi muốn thay đổi họ của con từ họ của cha sang họ của mẹ và cháu cũng đồng ý. Xin hỏi, nguyện vọng này của tôi và cháu có được giải quyết không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 27 Bộ Luật Dân sự năm 2015 thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.”

Tuy nhiên, tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch thì: “Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó”.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì nguyện vọng của chị muốn được thay đổi họ cho con từ họ cha sang họ mẹ chỉ có thể được giải quyết khi có sự đồng ý của cha của con trai chị. Việc chị đơn phương yêu cầu thay đổi họ cho con trai (kể cả khi con trai chị cũng đồng ý) mà không được sự đồng ý của cha của con trai chị thì cũng không được giải quyết.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập51
  • Hôm nay2,633
  • Tháng hiện tại47,282
  • Tháng trước57,303
  • Tổng lượt truy cập676,830
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down