Thứ hai, 11/12/2023, 01:07

Qua theo dõi trên báo đài, tôi được biết hiện nay pháp luật cho phép mang thai hộ vì mục đích nhân đạo. Xin hỏi, việc đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ được thực hiện như thế nào?

Chủ nhật - 11/12/2022 11:52 116 0
Trả lời:
           Điều 16 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định về việc đăng ký khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ như sau:
          - Người yêu cầu đăng ký khai sinh nộp giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch và văn bản xác nhận của cơ sở y tế đã thực hiện kỹ thuật hỗ trợ sinh sản cho việc mang thai hộ. Phần khai về cha, mẹ của trẻ được xác định theo cặp vợ chồng nhờ mang thai hộ.
          - Thủ tục đăng ký khai sinh được thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 của Luật Hộ tịch; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 của Nghị định123/2015/NĐ-CP .
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
  • Đang truy cập7
  • Hôm nay1,683
  • Tháng hiện tại36,520
  • Tháng trước111,131
  • Tổng lượt truy cập2,903,697
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down