Thứ ba, 26/01/2021, 16:39

Con 3 tháng tuổi có được thay đổi tên không?

Thứ hai - 13/07/2020 23:18 43 0
Hỏi: Hiện tại con tôi được 3 tháng tuổi, tôi đã làm giấy khai sinh cho con tôi rồi. Nhưng giờ vợ chồng tôi không thích tên đó nữa nên muốn đổi lại tên cho con thì cần những thủ tục gì?
Con 3 tháng tuổi có được thay đổi tên không?
Trả lời: Theo Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây: - Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó; - Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt; - Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con; - Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình; - Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi; - Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính; - Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định. Theo đó thì cá nhân được thay đổi tên khi có 1 trong những căn cứ nêu trên. Theo thông tin bạn cung cấp thì do vợ chồng bạn không thích tên của con nên muốn đổi lại tên, trường hợp này không phải là căn cứ để thay đổi tên cho con bạn nhé. Do đó trường hợp của bạn không có cơ sở để đổi lại tên cho con. Trân trọng!

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Trợ giúp pháp lý
Bộ pháp điển
Dự thảo văn bản
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập80
  • Hôm nay6,544
  • Tháng hiện tại286,254
  • Tổng lượt truy cập2,711,912
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down