Chủ nhật, 04/06/2023, 13:50

Có được nhận con nuôi từ gia đình thiếu cha hoặc mẹ không?

Thứ hai - 16/01/2023 22:14 50 0

Tôi 48 tuổi. Tôi cũng đã từng kết hôn nhưng chồng tôi qua đời đột ngột và chúng tôi chưa có con chung. Vừa qua trong một chuyến từ thiện tôi gặp chị C có hoàn cảnh rất khó khăn, chồng chị không may mất sớm, chị một mình nuôi 3 con

(cháu lớn nhất mới 10 tuổi), kinh tế rất vất vả. Tôi dự định sẽ xin nhận nuôi một cháu bé con chị C làm con nuôi. Đề nghị cho tôi biết có được nhận con của chị C làm con nuôi không? 

Trả lời

 - Khoản 1, khoản 2, khoản Điều 3 Luật Nuôi con nuôi quy định:

“1. Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha, mẹ và con giữa người nhận con nuôi và người được nhận làm con nuôi.

2. Cha mẹ nuôi là người nhận con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký.

3. Con nuôi là người được nhận làm con nuôi sau khi việc nuôi con nuôi được cơ quan nhà nước có thẩm quyền đăng ký”.

Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:

“1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này”.

Điều 8 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi như sau:

“1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi”.

Đối chiếu với quy định của pháp luật thì không có quy định nào quy định về việc trẻ em được nhận nuôi phải là con của gia đình có đầy đủ bố và mẹ mà thay vào đó là những điều kiện về người nhận con nuôi và người được nhận con nuôi (Điều 8, Điều 14 Luật Nuôi con nuôi 2010). Như vậy, chị vẫn có thể nhận nuôi con của chị C làm con nuôi nếu chị đáp ứng các điều kiện đối với người nhận con nuôi theo quy định nêu trên.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
  • Đang truy cập15
  • Hôm nay2,719
  • Tháng hiện tại11,551
  • Tháng trước172,292
  • Tổng lượt truy cập2,335,273
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down