Thứ ba, 23/04/2024, 17:46
hoagiaiocoso

Lập di chúc

Thứ ba - 07/03/2023 20:05 1.158 0
Bà Phạm Thị H có 01 quyển sổ tiết kiệm trị giá 200 triệu đồng. Bà H có nguyện vọng muốn lập di chúc phân chia quyển sổ tiết kiệm trên cho chồng và hai con của mình. Tuy nhiên, trên đường tới tổ chức hành nghề công chứng để lập di chúc, bà H bị tai nạn gãy chân nên chưa thể lập di chúc.
Hỏi: Bà H muốn ủy quyền cho chồng mình đến tổ chức hành nghề công chứng để thực hiện lập di chúc và công chứng thay mình có được không?
Trả lời: Khoản 1 Điều 56 Luật Công chứng năm 2014 quy định: “Điều 56. Công chứng di chúc
1. Người lập di chúc phải tự mình yêu cầu công chứng di chúc, không ủy quyền cho người khác yêu cầu công chứng di chúc”.
2. Trường hợp công chứng viên nghi ngờ người lập di chúc bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức và làm chủ được hành vi của mình hoặc có căn cứ cho rằng việc lập di chúc có dấu hiệu bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép thì công chứng viên đề nghị người lập di chúc làm rõ, trường hợp không làm rõ được thì có quyền từ chối công chứng di chúc đó. Trường hợp tính mạng người lập di chúc bị đe doạ thì người yêu cầu công chứng không phải xuất trình đầy đủ giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này nhưng phải ghi rõ trong văn bản công chứng.
Căn cứ quy định pháp luật nêu trên, bà H không thể ủy quyền cho người khác (chồng bà H) thể thay mình thực hiện lập di chúc mà bà H phải tự mình yêu cầu công chứng di chúc.

Tổng số điểm của bài viết là: 1 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 1 - 1 phiếu bầu

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
Chuyển đổi số
  • Đang truy cập57
  • Hôm nay14,826
  • Tháng hiện tại313,824
  • Tháng trước356,589
  • Tổng lượt truy cập4,334,210
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down