Thứ ba, 16/04/2024, 22:08
hoagiaiocoso

Chứng thực bản sao từ bản chính

Thứ ba - 07/03/2023 20:02 253 0
Bà Đ có hộ khẩu thường trú tại xã Sơn Nam, huyện Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang. Bà Đ muốn chứng thực bản sao Căn cước công dân và Thẻ bảo hiểm y tế phục vụ nhu cầu công việc. Trong một lần đến nhà họ hàng gần UBND xã Hợp Thành, huyện Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang nên bà muốn đến UBND xã Hợp Thành chứng thực bản sao các giấy tờ nêu trên.Hỏi: Bà Đ đến UBND xã Hợp Thành thực hiện chứng thực bản sao các giấy tờ nêu trên có được không?
Trả lời: Khoản 2 Điều 2 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch quy định:
2. “Chứng thực bản sao từ bản chính” là việc cơ quan, tổ chức có thẩm quyền theo quy định tại Nghị định này căn cứ vào bản chính để chứng thực bản sao là đúng với bản chính.
Khoản 5 Điều 5 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP quy định: “Điều 5. Thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực
5. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản, chứng thực di chúc quy định tại Điều này không phụ thuộc vào nơi cư trú của người yêu cầu chứng thực”.
Căn cứ quy định pháp luật nêu trên, bà Đ có thể thực hiện chứng thực bản sao các giấy tờ (Căn cước công dân, Thẻ bảo hiểm y tế) tại UBND xã Hợp Thành hoặc các cơ quan, đơn vị có thẩm quyền thực hiện chứng thực (Phòng Tư pháp cấp huyện, UBND cấp xã) và tại các tổ chức hành nghề công chứng.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
Chuyển đổi số
  • Đang truy cập55
  • Hôm nay11,351
  • Tháng hiện tại201,903
  • Tháng trước356,589
  • Tổng lượt truy cập4,222,289
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down