Thứ ba, 16/04/2024, 23:54
hoagiaiocoso

Phạm vi công chứng di chúc

Thứ ba - 07/03/2023 20:07 248 0
Ông Nguyễn Văn A có tài sản là một mảnh đất vườn với diện tích 200m2 tại thành phố Lai Châu, tỉnh Lai Châu và một căn nhà chung cư tại quận Ba Đình, thành phố Hà Nội. Ông A có nguyện vọng muốn công chứng di chúc của mình để lại tài sản cho vợ và con của mình.
Hỏi: Ông A thực hiện công chứng di chúc tại Lai Châu hay Hà Nội?
Trả lời: Điều 42 Luật Công chứng năm 2014 quy định:
“Điều 42. Phạm vi công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản Công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản”.
Căn cứ quy định pháp luật nêu trên, đối với tài sản là một mảnh đất vườn với diện tích 200m2 tại thành phố Lai Châu, tỉnh Lai Châu và một căn nhà chung cư tại quận Ba Đình, thành phố Hà Nội, ông A có thể thực hiện công chứng di chúc tại các tổ chức hành nghề công chứng mà không phụ thuộc vào nơi có tài sản là bất động sản

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

  Ý kiến bạn đọc

Văn bản QPPL Lai Châu
Tiếp cận thông tin
PBGDPL nước ngoài
Dự thảo văn bản
Chuyển đổi số
  • Đang truy cập59
  • Hôm nay11,351
  • Tháng hiện tại202,974
  • Tháng trước356,589
  • Tổng lượt truy cập4,223,360
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây
top
down